Mức xử phạt khi không thông báo tạm ngừng kinh doanh

Theo quy định của pháp luật, nếu doanh nghiệp tạm ngừng hoạt động kinh doanh sẽ phải thực hiện thông báo tạm ngừng kinh doanh. Nếu vi phạm sẽ bị xử phạt theo luật doanh nghiệp 2020. Vậy mức xử phạt trong trường hợp này được quy định như thế nào? Hãy cùng dịch vụ thành lập doanh nghiệp của Đại Lý Thuế Hợp Luật tìm hiểu trong bìa viết dưới đây.

Quy định về thời hạn tạm ngừng hoạt động kinh doanh

Theo Điều 206 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định: Doanh nghiệp phải thông báo bằng văn bản cho Cơ quan đăng ký kinh doanh chậm nhất là 3 ngày làm việc trước ngày tạm ngừng kinh doanh hoặc tiếp tục kinh doanh trước thời hạn đã thông báo.

Bên cạnh đó, Điều 66.1 Nghị định 01/2020/NĐ-CP hướng dẫn nội dung này như sau:

  • Nếu doanh nghiệp tạm ngừng kinh doanh hoặc tiếp tục kinh doanh trước thời hạn đã thông báo, doanh nghiệp gửi thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi đặt trụ sở chậm nhất 3 ngày làm việc trước ngày tạm ngừng kinh doanh hoặc tiếp tục kinh doanh trước thời hạn đã thông báo.
  • Nếu doanh nghiệp có nhu cầu tiếp tục tạm ngừng kinh doanh sau khi hết thời hạn đã thông báo thì phải thông báo cho Phòng Đăng ký kinh doanh chậm nhất 3 ngày làm việc trước ngày tiếp tục tạm ngừng kinh doanh.
  • Thời hạn tạm ngừng kinh doanh của mỗi lần thông báo không được quá một năm.

Xem thêm: dịch vụ kế toán thuế giá rẻ Huyện Bình Chánh

Mức xử phạt khi không thông báo tạm ngừng kinh doanh

Theo quy định của pháp luật, nếu doanh nghiệp không thông báo tạm ngừng kinh doanh sẽ bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp trong trường hợp Doanh nghiệp ngừng hoạt động kinh doanh 1 năm mà không thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh và cơ quan thuế.

Ngoài ra, đối với những trường hợp vi phạm các nghĩa vụ thông báo sẽ bị xử phạt như sau:

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi không thông báo hoặc thông báo không đúng thời hạn đến cơ quan đăng ký kinh doanh về thời Điểm và thời hạn tạm ngừng hoặc tiếp tục kinh doanh.

Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi đăng ký tạm ngừng kinh doanh nhưng không thông báo tạm ngừng hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh.

Bên cạnh đó, doanh nghiệp buộc phải thông báo đến cơ quan đăng ký kinh doanh, cơ quan thuế nội dung theo quy định đối với hành vi vi phạm tại Điểm a Khoản 1 Điều này; Hoặc buộc thông báo đến cơ quan đăng ký kinh doanh các nội dung theo quy định đối với hành vi vi phạm tại Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ Khoản 1 và Khoản 2 Điều này.

Trên đây là những quy định về xử phạt hành vi không thông báo tạm ngừng kinh doanh của doanh nghiệp. Nếu Quý doanh nghiệp còn thắc mắc hoặc đang gặp vấn đề cần được hỗ trợ, hãy liên hệ ngay với Công ty TNHH Đại Lý Thuế Hợp Luật. Chúng tôi là đơn vị uy tín, chuyên nghiệp hàng đầu TPHCM luôn sẵn sàng hỗ trợ Quý doanh nghiệp giải quyết các vấn đề gặp phải một cách nhanh nhất và hiệu quả nhất.

Mọi thắc mắc vui lòng liên hệ đến:

CÔNG TY TNHH ĐẠI LÝ THUẾ HỢP LUẬT

Hotline: 0942 391 917 (Hp/Zalo) – 0961 11 33 55

Tổng Đài : 1900 63 6995

Email: info@hopluat.com

Web: Hopluat.com

Dịch vụ khác: tư vấn thuế Huyện Hóc Môn uy tín

Leave a Reply

avatar
  Subscribe  
Notify of