Hợp Luật Có cần xác nhận địa phương khi đăng ký người phụ thuộc không?

Quý khách cần chuẩn bị hồ sơ chứng minh mối quan hệ giữa người nộp thuế và người muốn đăng ký làm người phụ thuộc trong phần giảm trừ gia cảnh cho người nộp thuế. Tuy nhiên, nhiều khách hàng vẫn băn khoăn là có cần chứng nhận thêm ở địa phương khi đăng ký hay không? Sau đây là thông tin của dịch vụ đại lý thuế Huyện Hóc Môn công ty TNHH Đại Lý Thuế Hợp Luật, mời Quý khách tham khảo.

cong-ty-tu-van-thue-gia-re

Đối tượng nào được đăng ký người phụ thuộc?

Những đối tượng được đăng ký người phụ thuộc bao gồm:

Con gồm: Con đẻ, con nuôi hợp pháp, con ngoài giá thú, con riêng của vợ, con riêng của chồng

Vợ hoặc chồng của người nộp thuế

Cha đẻ, mẹ đẻ; cha vợ, mẹ vợ (hoặc cha chồng, mẹ chồng); cha dượng, mẹ kế; cha nuôi, mẹ nuôi hợp pháp

Cá nhân khác gồm:

– Anh ruột, chị ruột, em ruột của người nộp thuế

– Ông nội, bà nội; ông ngoại, bà ngoại; cô ruột, dì ruột, cậu ruột, chú ruột, bác ruột của người nộp thuế

– Cháu ruột của người nộp thuế bao gồm: Con của anh ruột, chị ruột, em ruột.

– Người phải trực tiếp nuôi dưỡng khác theo quy định của pháp luật

dich-vu-dai-ly-thue-uy-tin

Tuy nhiên, mỗi đối tượng có quy định riêng về điều kiện đăng ký người phụ thuộc, do đó, Quý khách cần phải tham khảo thêm thông tin cho từng đối tượng. Nhanh chóng nhất là Quý khách hãy liên hệ đến công ty TNHH Đại Lý Thuế Hợp Luật để chúng tôi tư vấn và hỗ trợ tốt nhất.

Nhiều đối tượng trong số này phải đáp ứng điều kiện không có thu nhập hoặc thu nhập bình quân năm không quá 01 triệu từ tất cả các nguồn.

Tuy nhiên, mọi thông tin do người nộp thuế cung cấp thì họ phải chịu trách nhiệm với thông tin đó mà không cần xin xác nhận của chính quyền địa phương. Điều này được quy định rõ tại khoản 5 Điều 12 Nghị định 65/2013/NĐ-CP như sau:

“Người nộp thuế tự kê khai số lượng người phụ thuộc kèm theo giấy tờ hợp pháp và tự chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác của việc kê khai”.

Mời Quý khách tham khảo dich vu ke toan thue gia re Huyen Binh Chanh.

Cần chuẩn bị hồ sơ đăng ký người phụ thuộc như thế nào?

dich-vu-dai-ly-thue-uy-tin

Theo quy định tại Điểm g khoản 1 Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC, mỗi đối tượng người phụ thuộc sẽ yêu cầu thông tin và hồ sơ khác nhau. Do đó, Quý khách cần xác định đối tượng trước khi chuẩn bị hồ sơ đăng ký.

Ví dụ, nếu người phụ thuộc là con: con đẻ, con nuôi hợp pháp, con ngoài giá thú, con riêng của vợ, con riêng của chồng thì cần chuẩn bị hồ sơ như sau:

– Nếu con dưới 18 tuổi: Hồ sơ chứng minh là bản chụp Giấy khai sinh và bản chụp CMND/CCCD (nếu có).

– Nếu con từ 18 tuổi trở lên bị khuyết tật, không có khả năng lao động, hồ sơ chứng minh gồm:

+ Bản chụp Giấy khai sinh và bản chụp CMND/CCCD (nếu có).

+ Bản chụp Giấy xác nhận khuyết tật.

– Nếu con đang theo học tại các bậc học, hồ sơ chứng minh gồm:

+ Bản chụp Giấy khai sinh.

+ Bản chụp thẻ sinh viên hoặc bản khai có xác nhận của nhà trường hoặc giấy tờ khác chứng minh đang theo học tại các trường học đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp, trung học phổ thông hoặc học nghề.

– Nếu là con nuôi, con ngoài giá thú, con riêng thì ngoài các giấy tờ theo từng trường hợp nêu trên, hồ sơ chứng minh cần có thêm giấy tờ khác để chứng minh mối quan hệ như: Bản chụp quyết định công nhận việc nuôi con nuôi, quyết định công nhận việc nhận cha, mẹ, con,…

Hãy liên hệ ngay đến công ty TNHH Đại Lý Thuế Hợp Luật để chúng tôi tư vấn và hỗ trợ tốt nhất.

Mời Quý khách tìm hiểu thêm: dich vu tu van thue Quan 1 uy tin

CÔNG TY TNHH ĐẠI LÝ THUẾ HỢP LUẬT

Hotline: 0942 391 917 (Hp/Zalo) – 0961 11 33 55

Tổng Đài : 1900 63 6995

Leave a Reply

avatar
  Subscribe  
Notify of