Chế độ kế toán áp dụng đối với nhà thầu nước ngoài

Chế độ kế toán áp dụng đối với nhà thầu nước ngoài là một trong những thắc mắc mà dịch vụ kế toán thuế Đại Lý Thuế Hợp Luật nhận được rất nhiều từ các doanh nghiệp. Hãy cùng giải đáp thắc mắc này trong bài viết dưới đây.

ke-toan-thue

Chế độ kế toán là gì? Nhà thầu nước ngoài là gì?

Theo Khoản 2 Điều 3 Luật kế toán 2015, Chế độ kế toán là những quy định và hướng dẫn về kế toán trong một lĩnh vực hoặc một số công việc cụ thể do cơ quan quản lý nhà nước về kế toán hoặc tổ chức được cơ quan quản lý nhà nước về kế toán ủy quyền ban hành.

Tại Khoản 10 Điều 2 Nghị định 59/2015/NĐ-CP, Nhà thầu nước ngoài là tổ chức, cá nhân nước ngoài có năng lực pháp luật dân sự. Đối với cá nhân còn phải có năng lực hành vi dân sự để ký kết và thực hiện hợp đồng. Bên cạnh đó,năng lực pháp luật dân sự và năng lực hành vi dân sự của nhà thầu nước ngoài được xác định theo pháp luật của nước mà nhà thầu có quốc tịch.

ke-toan-thue2

Xem thêm: dịch vụ hoàn thiện sổ sách kế toán trọn gói Quận Gò Vấp

Chế độ kế toán áp dụng đối với nhà thầu nước ngoài

Theo Điều 10 Thông tư 200/2014/TT-BTC, chế độ kế toán áp dụng đối với nhà thầu nước ngoài được quy định như sau:

Đối với nhà thầu nước ngoài có cơ sở thường trú hoặc cư trú tại Việt Nam

  • Các nhà thầu có đặc thù áp dụng theo Chế độ kế toán do Bộ Tài chính ban hành riêng cho nhà thầu;
  • Các nhà thầu không có Chế độ kế toán do Bộ Tài chính ban hành riêng thì được lựa chọn áp dụng đầy đủ Chế độ kế toán doanh nghiệp Việt Nam hoặc vận dụng một số nội dung của Chế độ kế toán doanh nghiệp Việt Nam phù hợp với đặc điểm hoạt động, yêu cầu quản lý của mình.
  • Trường hợp nhà thầu lựa chọn áp dụng đầy đủ Chế độ kế toán doanh nghiệp Việt Nam thì phải thực hiện nhất quán cho cả niên độ kế toán.
  • Nhà thầu phải thông báo cho cơ quan thuế về Chế độ kế toán không chậm hơn 90 ngày kể từ thời điểm bắt đầu chính thức hoạt động tại Việt Nam. Khi thay đổi thể thức áp dụng Chế độ kế toán, nhà thầu phải thông báo cho cơ quan thuế không chậm hơn 15 ngày làm việc kể từ ngày thay đổi.

ke-toan-thue3

Nhiệm vụ của nhà thầu nước ngoài: phải kế toán chi tiết theo từng Hợp đồng nhận thầu (từng Giấy phép nhận thầu), từng giao dịch làm cơ sở để quyết toán hợp đồng và quyết toán thuế.

Nếu nhà thầu nước ngoài có nhu cầu bổ sung, sửa đổi Chế độ kế toán: thực hiện đăng ký theo quy định của pháp luật và chỉ được thực hiện khi có ý kiến chấp thuận bằng văn bản của Bộ Tài chính. Trong vòng 15 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, Bộ Tài chính sẽ trả lời bằng văn bản cho nhà thầu nước ngoài về việc đăng ký nội dung sửa đổi, bổ sung Chế độ kế toán.

Trên đây là những giải đáp cho vấn đề chế độ kế toán áp dụng đối với nhà thầu nước ngoài. Nếu Quý doanh nghiệp còn thắc mắc hoặc đang gặp vấn đề cần được hỗ trợ, hãy liên hệ ngay với Công ty TNHH Đại Lý Thuế Hợp Luật. Chúng tôi là đơn vị uy tín, chuyên nghiệp hàng đầu TPHCM luôn sẵn sàng hỗ trợ Quý doanh nghiệp giải quyết các vấn đề gặp phải một cách nhanh nhất và hiệu quả nhất.

Mọi thắc mắc vui lòng liên hệ đến:

CÔNG TY TNHH ĐẠI LÝ THUẾ HỢP LUẬT

Hotline: 0942 391 917 (Hp/Zalo) – 0961 11 33 55

Tổng Đài : 1900 63 6995

Email: info@hopluat.com

Web: Hopluat.com

Dịch vụ khác tại Đại Lý Thuế Hợp Luật: dịch vụ thành lập doanh nghiệp trọn gói Quận Bình Thạnh

Leave a Reply

avatar
  Subscribe  
Notify of